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HOTUBA YA MHE. PROF. IBRAHIM HAMIS JUMA, JAJI MKUU 

WA TANZANIA SIKU YA UZINDUZI WA WIKI YA SHERIA 

NCHINI 25 JANUARI, 2025 

 

Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais Mstaafu wa Awamu ya 

Nne, 

Wahe. Majaji wa Mahakama ya Rufani, 

Mhe. Khamis Ramadhan Abdalla, Jaji Mkuu wa 

Zanzibar, 

Mhe. Jaji Nestor Kayobera, Rais wa Mahakama ya Jumuiya ya 

Afrika Mashariki, 

Mhe. Dkt. Mustapher Mohamed Siyani, Jaji Kiongozi, 

Wahe. Majaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania na Mahkama Kuu 

Zanzibar, 

Wahe. Majaji Wakuu wastaafu na Majaji Wastaafu, 

Mhe. Jaji Mstaafu Mathew Maimu, Mwenyekiti wa Tume ya 

Haki za Binadamu na Utawala Bora, 

Mhe. Prof. Elisante Ole Gabiriel, Mtendaji Mkuu wa Mahakama, 

Mhe. Eva Nkya, Msajili Mkuu wa Mahakama, 

Mhe. Janeth Mayanja,Mkuu Wilaya ya Chamwino, 
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Wasajili, Naibu Wasajili Wakurugenzi na Watendaji wa 

Mahakama, Mahakimu,  Mawakili, na watumishi wa kada 

mbalimbali mliopo, 

Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana  

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 

Utangulizi 

 

Mhe Mgeni Rasmi, awali ya yote napenda nitumie fursa hii 

kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa 

kutuwezesha kukamilisha matembezi ya kilomita 5 na mbio za 

kujifurahisha za kilomita 10 na hatimaye kukutana hapa kwenye 

viwanja vya  vya Mwalimu Julius Nyerere Dodoma kwa lengo la 

kuzindua  wiki ya sheria itakayohusisha utoaji wa elimu ya sheria 

kwa wananchi.  

 

Aidha, kwa namna ya kipekee, napenda kuchukua nafasi hii 

kukushukuru wewe kwa kukubali mwaliko wangu wa kuwa mgeni 

rasmi katika uzinduzi wa wiki ya utoaji wa elimu ya sheria kwa 

mwaka 2025 na kushiriki nasi kwenye matembezi haya. 

 

 



3 | P a g e  
 

Tunatambua kuwa unazifahamu sana hizi hafla za kila mwaka za 

kusherehekea WIKI ya SHERIA ikifuatiwa na SIKU YA SHERIA 

(LAW DAY). Tarehe 3/2/2014 ulikuwa mgeni Rasmi SIKU YA 

SHERIA, katika hotuba yake ya kukukaribisha, Jaji Mkuu 

Mohamed Chande Othman, alisema hiyo ilikuwa mara yako ya 

SABA (7) kuwa mgeni Rasmi SIKU YA SHERI. Tarehe 4/2/2015, 

ulikuwa mgeni Rasmi SIKU YA SHERIA kwa mara ya nane 

mfululizo, na ilikuwa mara yako ya mwisho maana kipindi cha 

Awamu ya Nne kilikamilika mwishoni mwa mwaka huo 2015. 

 

Yapo maeneo mengine MAWILI ambayo unayafahamu sana, 

ambayo yana uhusiano mkubwa na Kauli Mbiu ya Wiki ya Sheria 

Mwaka huu 2025. Eneo la kwanza ni uzoefu wako wa utekelezaji 

wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025.  

 

Eneo la pili ambalo una historia ndefu ya chimbuko lake, ni 

PROGRAMU YA MABORESHO YA MAHAKAMA na ushawishi wako 

kwa Benki ya Dunia. Maboresho ya Mahakama yanayoendelea 

unafahamu chimbuko lake. Jaji Mkuu Mstaafu Mohamed Chande 

Othman, katika hotuba yake ya kukukaribisha kama mgeni Rasmi 

Siku ya Sheria ya tarehe 4/2/2015 anatukumbusha hiyo historia, 

ninamnukuu: 
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“Tunakushuru sana pamoja na kuwa ulikuwa 

kwenye matibabu kwa kututambulisha kwa 

Viongozi wa Juu wa Benki ya Dunia, Nov. 2014. 

Tumeanza mazungumzo nao kwa kushirikiana na 

HAZINA. Kwa upande wetu napenda 

kukuhakikishia kuwa viwanja, michoro, mifano 

(models) na maandalizi mengine yako tayari. 

Tegemeo letu liliobaki kwenye miradi ya maendeleo 

ya Mahakama ni wewe, Mh. Rais. Tuwiye radhi kwa 

kukusumbua tena.”  

 

Mhe Mgeni Rasmi, 

Kila mwaka Mahakama huadhimisha Siku ya Sheria ikiwa ni 

kuashiria mwanzo wa shughuli za Mahakama kwa mwaka husika 

baada ya kumalizika kwa likizo ya Mahakama inayoanza tarehe 15 

Desemba na kumalizika tarehe 31 Januari. 
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Siku ya sheria nchini hutanguliwa na wiki ya sheria  ambayo 

hutumika kutoa elimu ya sheria kwa wananchi kwa lengo la 

kuwawezesha wananchi kuelewa masuala mbalimbali ya kisheria 

na hivyo kupambanua stahiki zilizo ndani ya sheria na kutafuta 

njia za kuzipata.  

 

Kupitia utoaji wa elimu katika ya Wiki ya Sheria, wananchi 

watapata fursa ya kufahamu Katiba, Sheria, Kanuni, na taratibu 

zinazohusu haki na wajibu wao. Wananchi watapata pia nafasi ya 

kushuhudia shughuli mbalimbali zinazofanywa na Mahakama na 

wadau wake ili kuboresha mazingira ya utoaji haki. Na zaidi 

wananchi watapata fursa ya kutoa mrejesho wa huduma 

wanazopokea kupitia maoni yao. Maoni yatakayotolewa 

yatatumika kama mtaji wa kuboresha utoaji haki nchini. 

 

Mhe Mgeni Rasmi, 

Wiki ya Sheria ya mwaka huu itanaanza leo, tarehe 25 Januari 

2025, na kuendelea hadi tarehe 1 Februari 2025. Siku ya Sheria 

na kilele cha wiki ya sheria kitakuwa tarehe 3 Februari 2025, hapa 

Dodoma, na mgeni rasmi atakuwa Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  
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KAULI MBIU 

Mhe Mgeni Rasmi, 

Kama nilivyogusia awali, DIRA YA TAIFA YA MAENDELEO ambayo 

Mahakama iliitumia kufanya maboresho, itafikia ukingoni tarehe 

31/12/2025, na DIRA 2026 itaanza tarehe 1/1/2026.  

 

Kauli mbiu ya Mwaka Huu:  

“Tanzania 2050: Nafasi ya Taasisi Zinazosimamia Haki 

Katika Kufikia Malengo Makuu ya Dira ya Taifa ya 

Maendeleo.” 

 

Inalenga kuikumbusha Mahakama kujipanga ili itekele DIRA 

2050. Aidha, Kauli mbiu inazihamasisha  taasisi za Haki Madai na 

kujiweka katika utayari wa kufanikisha malengo makuu ya Dira 

ya Taifa ya Maendeleo 2050.  

 

Tunakumbushana kuwa Mahakama, na pia Taasisi za Haki 

Madai, zina wajibu wa kuhakikisha kwamba mfumo wa sheria na 

utawala bora unaohitajika utaakisi Malengo ya Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2050. 
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Mhe. Mgeni Rasmi, kabla ya kukukaribisha, napenda kutoa rai 

kwa wananchi na wadau wote wa Sheria kutembelea sehemu zote 

zitakazoandaliwa kwa ajili maadhimisho ya Wiki ya Sheria nchini 

kote. 

 

Mhe Mgeni Rasmi 

Kwa mara nyingine nakushuru kwa kukubali kuwa mgeni rasmi 

katika uzinduzi wa Wiki ya Sheria na kushiriki nasi katika 

shughuli za leo. Kwa heshima naomba sasa kukukaribisha 

utupatie nasaha zako na hatimaye uzindue maadhimisho ya Wiki 

ya Sheria 2025. 

 

Mheshimiwa Rais Mstaafu Karibu sana. 


